Diễn đàn CFO Việt Nam - Diễn đàn dành cho CFO và những người quan tâm đến hoạt động quản lý tài chính doanh nghiệp tại Việt Nam.

Hôm nay, 26 Tháng 3 2017, 10:30
Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 
 Kế hoạch tài chính cá nhân 
Người gửi Nội dung
Hình đại diện của thành viên

Đã gửi: 75 Cảm ơn
Đã nhận: 62 Cảm ơn
Gửi bài Kế hoạch tài chính cá nhân
Các bác toàn CA, CFO thôi. Toàn đi quản lý tài chính cho các cty lớn. Có bác nào lập kế hoạch tài chính cá nhân chưa ạ? Và đã thực hiện như thế nào?

Các bác chia sẻ cùng e với.

Câu chuyện đầu năm http://www.youtube.com/watch?v=TJL-mKcikNg&feature=related

10 Tháng 11 2011, 09:21
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo

Đã gửi: 4 Cảm ơn
Đã nhận: 0 Cảm ơn
Gửi bài Re: Kế hoạch tài chính cá nhân
Hình như hàng ngày chỉ lo lập kế hoạch tài chính cho cty mà quên mất kế hoạch cho mình luôn :)

21 Tháng 6 2012, 21:29
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 495 Cảm ơn
Đã nhận: 176 Cảm ơn
Kế hoạch tài chính cá nhân bắt nguồn từ mục tiêu, từ hoàn cảnh hiện tại. Sau đó mới đến hành động của cá nhân.

Mục tiêu là bảo vệ và gia tăng giá trị tài sản. Nghĩa là đầu tiên phải bảo vệ, sau đó mới gia tăng.

Hoàn cản hiện tại của từng cá nhân bao gồm tuổi tác , thu nhập hiện tại của cả gia đình (mình và người hôn phối), số người phụ thuộc, mục tiêu trung và dài hạn (có thêm 3 cái nhà mới? có thêm 7 cái Matiz 7 màu? Cho con đi du học ở Sô Ma Li?), kế hoạch hưu trí sắp tới, chi tiêu trung bình hàng tháng hiện nay... Túm lại là hàng 1-2 chục thông số đầu vào khác nhau.

Sau khi có thông số đầu vào rồi thì mới có kết quả đầu ra, tức là hành động mua vàng hay gửi tiết kiệm hay bán villa đi ở nhà thuê v.v. Cũng hơi phức tạp nhỉ :lol: :lol:

Dân pờ rồ hỏi rất nhiều rồi mới đưa ra lời khuyên ... Dân amateur đưa ra lời khuyên mà không thèm hỏi. Chuyện tiền nong xưa nay vẫn thía :lol: :lol:

No one can be trusted when it comes to ca$h

08 Tháng 7 2012, 11:23
Xem thông tin cá nhân
Có Thành viên muốn cảm ơn Cash cho bài viết này:
ttminhchau

Đã gửi: 75 Cảm ơn
Đã nhận: 62 Cảm ơn
Cash đã viết:
Kế hoạch tài chính cá nhân bắt nguồn từ mục tiêu, từ hoàn cảnh hiện tại. Sau đó mới đến hành động của cá nhân.

Mục tiêu là bảo vệ và gia tăng giá trị tài sản. Nghĩa là đầu tiên phải bảo vệ, sau đó mới gia tăng.

Hoàn cản hiện tại của từng cá nhân bao gồm tuổi tác , thu nhập hiện tại của cả gia đình (mình và người hôn phối), số người phụ thuộc, mục tiêu trung và dài hạn (có thêm 3 cái nhà mới? có thêm 7 cái Matiz 7 màu? Cho con đi du học ở Sô Ma Li?), kế hoạch hưu trí sắp tới, chi tiêu trung bình hàng tháng hiện nay... Túm lại là hàng 1-2 chục thông số đầu vào khác nhau.

Sau khi có thông số đầu vào rồi thì mới có kết quả đầu ra, tức là hành động mua vàng hay gửi tiết kiệm hay bán villa đi ở nhà thuê v.v. Cũng hơi phức tạp nhỉ :lol: :lol:

Dân pờ rồ hỏi rất nhiều rồi mới đưa ra lời khuyên ... Dân amateur đưa ra lời khuyên mà không thèm hỏi. Chuyện tiền nong xưa nay vẫn thía :lol: :lol:

E vừa mới... giác ngộ một quan điểm thế này, yêu nước là phải tiêu dùng quá khả năng mình có.
Người Việt Nam thì lúc nào cũng chuẩn bị để sống.
Còn Tây khi chết đi, không có gì để lại, ngoài một món nợ, vay nợ để sống.
Người dân mà ko vay là không yêu nước.

Về mặt tài chính cá nhân (yêu mình chứ ko phải yêu nước) Bác Cash có tư tưởng vay tiền để tiêu dùng/ đầu tư cá nhân ko?

P/S:
E xin thú... tội với bác Cash, e là dân a ma tơ bác ạ. E muốn tìm hiểu, trao đổi về vấn đề này ^^
Dân pro tài chính lúc nào cũng: bảo vệ và gia tăng (Vì cái từ "bảo vệ" này muh các a chị trong lớp nói e cãi thầy Dương Hải nhem nhẻm, thầy nói chưa xong đã cãi xong đây).
Còn e dân thường nên e thích theo quy luật tự nhiên, đầu vào & đầu ra. Nói đến tài chính cá nhân e nghĩ tới chi khoa học và gia tăng.

Câu chuyện đầu năm http://www.youtube.com/watch?v=TJL-mKcikNg&feature=related

17 Tháng 10 2012, 11:46
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình.